By | May 28, 2021

ਉਹ ਕੁੜੀ ਅੱਗੇ ਹੋਰ ਪੜ੍ਹਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਸੀ ਪਰ ਜ਼ਮਾਨੇ ਦੀ ਖਰਾਬ ਹਵਾ ਦਾ ਅਸਰ ਹੋ ਕੇ ਉਸ ਨੂੰ ਵਿਆਹ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਅਗਲੇ ਘਰ ਵੀ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਮੇਂ ਦੀ ਹਵਾ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦੇ ਕੇ ਕੋਈ ਛੋਟੀ ਮੋਟੀ ਨੌਕਰੀ ਵੀ ਨਹੀਂ ਕਰਨ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਉਸ ਨੂੰ ਖਰਚ ਵਾਸਤੇ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਦੋ ਹਜਾਰ ਰੁਪਏ ਦੇ ਦਿੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਸੀ ਨਿਆਣਿਆਂ ਦੀਆਂ ਫੀਸਾਂ ਅਤੇ ਸਬਜ਼ੀ ਪਾਣੀ ਮੁੱਲ ਲੈਣਾ ਉਸ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਹੁੰਦੀ ਸੀ ਅੱਜ

ਉਸ ਨੇ ਪਹਿਲੀ ਤਰੀਕ ਨੂੰ ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਲਈ ਦੋ ਹਜ਼ਾਰ ਮੰਗ ਲਏ ਕਲੇਸ਼ ਪੈ ਗਿਆ ਅਤੇ ਮਾਲਵੇ ਦੇ ਪਿਛਲੇ ਦੋ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦਾ ਹਿਸਾਬ ਮੰਗ ਲਿਆ ਉਸਨੇ ਕਾਗਜ਼ ਤੇ ਲਿਖੀ ਇਕ ਇਕ ਚੀਜ਼ ਵਿਖਾ ਦਿੱਤੀ ਸਿਰਫ਼ ਤੇਤੀ ਸੌ ਖ਼ਰਚ ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਸੱਤ ਸੌ ਰੁਪਏ ਬਚ ਗਏ ਸਨ ਨਾਲ ਦੇ ਨੇ ਉਸੇ ਵੇਲੇ ਬਚੇ ਹੋਏ ਸੱਤ ਸੌ ਪਰਸ ਵਿੱਚੋਂ ਕਢਵਾ ਲਏ ਤੇ ਆਪਣੇ ਕੋਲੋਂ ਤੇਰਾਂ ਸੋਭਾ ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਦਾ ਤੇਰਾਂ ਸੌ ਪਾ ਕੇ ਦੋ ਹਜ਼ਾਰ ਪੂਰੇ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਰਾਹ ਪਿਆ ਉਸ ਨੂੰ ਆਪਣਾ ਠੱਗਿਆ ਜਿਹਾ ਮਹਿਸੂਸ ਹੋ ਰਿਹਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਥੱਲੇ ਜਾਂਦੇ ਨਾਲ ਦੇਵੋ ਪਿੱਛੋਂ ਦੇਖ ਰਹੀ ਸੀ ਕੀ ਉਸ ਦਾ ਧਿਆਨ ਸੜਕ ਤੇ ਪਿਆ

ਕਿ ਉਸ ਦੇ ਧਿਆਨ ਸੜਕ ਦੇ ਕੰਢੇ ਤੇ ਪਿਆ ਕਿ ਸੜਕ ਦੇ ਕੰਢੇ ਤੇ ਬੈਠਾ ਮੰਗਤਾ ਸਾਰਾ ਦਿਨ ਆਪਣੀ ਕਮਾਈ ਵਿੱਚੋਂ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿਹਾ ਮੁੱਲ ਖਰੀਦਿਆ ਹੋਇਆ ਦੁੱਧ ਕੋਲ ਬੈਠੇ ਨਿੱਕੇ ਨਿੱਕੇ ਕਤੂਰੇ ਨੂੰ ਪਿਆ ਰਿਹਾ ਸੀ ਅੱਜ ਉਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਉਸ ਮੰਗਤੇ ਤੋਂ ਵੀ ਕਾਫੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਗ਼ਰੀਬ ਜਿਹਾ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਰਹੀ ਸੀ ਸੋ ਦੋਸਤੋ ਧੀਆਂ ਪੁੱਤਾਂ ਨੂੰ ਵਿਹੜੇ ਦੀਆਂ ਕਮਜ਼ੋਰ ਕਿੱਕਰ ਹਿਨਾ ਸਮਝੋ ਕਿਉਂਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਜੜ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਤਾਲ ਇੰਨਾ ਕੁ ਡੂੰਘਾ ਹੋ ਜਾਣ ਦਿਓ ਕਿ ਤਾਂ ਜੋ ਇਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਮਜ਼ਬੂਤ ਬੋਰਡ ਤੋਂ ਘੱਟ ਨਾ ਸਮਝਣ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *